Trang nhất » Rao vặt » Tìm đối tác

Tìm đối tác

Vướng mắc trong hoàn thuế TNCN.

Thông tin mua bán
Mã tin
V100831
Giá
Thỏa thuận
Ngày đăng
13/06/2017
Hết hạn
13/06/2018
Xem :
8
Danh mục đăng tin
Nơi rao
Q. Tân Bình » TP.HCM
Loại tin đăng
Họ tên
viễn đông
Điện thoại
Địa chỉ
Nội dung chi tiết

Ngày 09/5/2017, Tổng cục Thuế đã ban hành Công văn số 1864/TCT-TNCN v/v chính sách thuế TNCN để trả lời vướng mắc liên quan đến hoàn thuế TNCN theo Công văn số 633/CT-TNCN ngày 09/03/2017 của Cục Thuế Quảng Trị . Theo đó, Công văn số 1864/TCT-TNCN hướng dẫn trả lời một số nội dung liên quan đến chính sách thuế TNCN, cụ thể như sau:



Tại khoản 3, điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn:


“Điều 21. Sửa đổi, bổ sung Điều 16 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ (sau đây gọi là Thông tư số 156/2013/TT-BTC) như sau:


3. Sửa đổi, bổ sung khoản 2 Điều 16


a.3) Khai quyết toán thuế


Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế nếu có số thuế phải nộp thêm hoặc có số thuế nộp thừa đề nghị hoàn hoặc bù trừ vào kỳ khai thuế tiếp theo trừ các trường hợp sau: …”


Căn cứ vào các hướng dẫn nêu trên, việc quyết toán thuế TNCN theo quy định hiện hành chỉ quyết toán với nguồn thu nhập từ tiền lương, tiền công. Do đó, hồ sơ quyết toán thuế TNCN của bà Thuỷ chỉ bao gồm nguồn thu nhập từ tham gia giảng dạy tại trường Cao đẳng Sư Phạm Quảng Trị và trường Đại học Sư Phạm Huế. Khoản thu nhập của bà Thuỷ từ Tổng công ty Cổ phần May Nhà Bè là nguồn thu nhập từ kinh doanh, không phải nguồn thu nhập từ tiền lương, tiền công nên không thực hiện tính nguồn thu nhập này vào hồ sơ quyết toán thuế TNCN theo mẫu 02/QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính.


Ngoài ra, Tổng cục Thuế đã có công văn số 1164/TCT-TNCN ngày 21/3/2016 hướng dẫn chính sách thuế đối với khoản thu nhập từ hoa hồng cho cá nhân kinh doanh. Do đó, đề nghị Cục Thuế xem xét cụ thể hồ sơ để giải quyết theo quy định của pháp luật./.


Xem thêm: chu ky so

Tin đăng cùng chuyên mục